Overtraining da "Rashin Jima'i": Hammer na Kimiyya na Gaskiya, Dole ne a Karanta don Masu Son Wasanni!

  Wasu masu horar da ƙetare masu hauka suna da matsalolin rashin haihuwa! Maza suna da ƙarancin ƙarancin testosterone, ƙarancin maniyyi, har ma ba sa iya samun tsayuwa. Mata ma ba su da kariya. Babban motsa jiki na dogon lokaci yana shafar ovulation ɗin su, kuma su ma sun makale a cikin alamar da ake kira "hypertonia pelvic", wanda ke sa tsarin isar da su musamman mai raɗaɗi.

Baya ga crossfit, wasu masu kekuna masu nisa da masu tseren marathon suna da irin wannan matsalolin.

Da kyau, na yarda cewa wannan ɗan ƙaramin firgita ne, wataƙila waɗannan wasannin ba su da laifi, amma yawan motsa jiki ba daidai ba ne. Tasirin wuce gona da iri kan aikin jima'i ba shi da tabbas, kuma bincike mai zurfi na kimiyya shima yana goyan bayan wannan ra'ayi.

Horon da ya wuce kima bai isa ba. Overtraining yana da illa sosai. Yawancin mutane sun san cewa yawan motsa jiki na iya haifar da gajiya da wahalar murmurewa. Amma a zahirin gaskiya, illar wuce gona da iri ya wuce haka. Wannan labarin zai gabatar a taƙaice tasirin tasirin wuce gona da iri akan aikin haihuwa na ɗan adam.

Dumbbell fitness

 Bayan 'yan shekarun da suka gabata, masana a Jami'ar North Carolina sun yi nazarin illolin horo na jimrewa kan aikin jima'i a cikin matasa masu lafiya. Anthony Hackney ne ya jagoranci binciken. Wannan ba shine abin da ake kira sakamakon bincike ba wanda ya tattara mutane uku ko biyar kawai kuma ya tattara wasu bayanai ba bisa ƙa'ida ba. Babban bincike ne da aka gudanar a gaban mutane sama da 1,300 masu shekaru 18-60. A ƙarshe binciken ya gano tasirin overtraining akan aikin jima'i a cikin batutuwa 1077.

Zuwa

Manufar wannan binciken shine don bayyana alaƙar da ke tsakanin lokacin motsa jiki, ƙarfin motsa jiki, shekaru da sha'awar jima'i.

Hanyar bincike ta dogara ne akan binciken tambayoyin. Masu binciken sun yi wasu ƙoƙari don tabbatar da amincin sakamakon binciken tambayoyin. Sun yi nuni ga litattafan kwararru masu alaƙa da yawa don kafa tambayoyin. Misali, sun yi amfani da Tambayar Wasanni ta Duniya da Baecke Questionnaire don tambayoyin da suka shafi motsa jiki, da kuma shawarwarin Ƙungiyar Zuciya ta Amurka. Tambayoyi game da libido suna nufin tambayoyin ƙwararru kamar tambayoyin rashi na androgen, teburin ƙididdigar libido, da teburin alama ga tsofaffi waɗanda aka saba amfani da su a binciken asibiti.

Binciken ya ɗauki tsawon shekara guda, kuma an gudanar da binciken tambayoyin akan batutuwan kowane watanni huɗu cikin shekara. Batutuwan sun tsunduma cikin wasanni da suka haɗa da gudu, hawan keke, iyo, da ɗaga nauyi. Ana iya taƙaita yawan adadin bayanan da aka samo daga gare ta kamar haka:

Zuwa

1. Sha'awar jima'i tana da alaƙa da ƙarfin horo da lokacin horo. Sha’awar jima’i na masu horar da masu karamin karfi zuwa matsakaici ya fi na masu horar da karfi;

2. Sha’awar jima’i na masu horo na gajere zuwa matsakaici ya fi na masu horo na dogon lokaci.

 Men's and women's fitness

Musamman, adadin mutanen da ke horar da awanni 1-16 a mako yana da sha'awar jima'i na al'ada sau huɗu sama da adadin sa'o'i 20-40 a mako.

Da kyau, idan kuka zaɓi babban ƙarfin horo, to yakamata a rage yawan horo da lokacin horo daidai gwargwado.

Idan dole ne ku yi horo mai ƙarfi da na dogon lokaci, aƙalla kada ku yi shi na dogon lokaci.

Jikin ɗan adam na iya jurewa horo mai ƙarfi da dogon lokaci a cikin ɗan gajeren lokaci, amma idan ya ɗauki makonni ko watanni da yawa, zai zama bala'i ga aikin jima'i. Aerobic motsa jiki zai rage namiji libido.

Zuwa

Binciken Hackney bai mai da hankali sosai ga matakan testosterone ba, amma masana da yawa sun yi nazari na dogon lokaci sun tabbatar da cewa wuce gona da iri na iya rage matakan testosterone don haka rage libido. Kwamitin wasannin Olympic na duniya ya kuma ƙirƙiro wani lokaci don bayyana wannan yanayin, wanda ake kira ƙarancin ƙarancin makamashi a wasanni.

“Motsa jiki da yawa zai shafi lafiyar haihuwa” ya riga ya zama abin ƙyama, kuma a wasu lokuta yana iya haifar da lalacewa na dindindin. Misali, "hypogonadism na maza na wasa".

 Men's Fitness

Motsa jiki "matsakaici" galibi yana haɓaka haɓakar testosterone kuma yana haɓaka lafiyar haihuwa. Asirin testosterone yana da alaƙa da abubuwa da yawa, kamar yawan ƙungiyoyin motsa jiki, yawan mita, tsari, kuma mai yiwuwa mafi mahimmancin zaɓi na nau'ikan motsa jiki.

Ayyukan da ke amfani da manyan kungiyoyin tsoka suna da tasirin testosterone mafi girma. Misali, tsalle tsalle yana da karfin testosterone mafi girma fiye da latsa benci (15% vs 7%). Amma matsalar ita ce wannan ƙaruwa a matakan testosterone yawanci na ɗan lokaci ne, kuma babu wata hujja bayyananniya don tabbatar da ƙaruwa na dogon lokaci.

Wani lokaci digo a cikin testosterone yana faruwa 'yan kwanaki bayan motsa jiki.

Zuwa

Wannan na iya kasancewa yana da alaƙa da daidaiton hormone na adawa tsakanin cortisol da testosterone a jikin ɗan adam. Yunƙurin cortisol da ke haifar da horo mai ƙarfi na iya haifar da raguwar matakan testosterone. Wasu masana sun ba da wasu bayanai ta hanyar bincike:

1. Testosterone za a canza shi cikin sauri zuwa metabolite dihydrotestosterone, wanda ke bayyana a matsayin raguwa a matakin testosterone a cikin jini, amma kada ku damu, dihydrotestosterone ba shi da lahani ga jikin ɗan adam kuma za a yi saurin narkar da shi cikin jiki.

2. Ƙara matakan testosterone zai haɓaka karɓa da karɓa na masu karɓar androgen. Wannan hadadden mai karɓar hormone ne wanda ke fara haɗa furotin tsoka. A takaice dai, yawancin karuwar testosterone yana ɗaure ga mai karɓa don haɓakar furotin na gaba, wanda ke haifar da raguwar matakan testosterone 'yan kwanaki bayan motsa jiki.

Zuwa

Ragewar ɗan gajeren lokaci a cikin matakan testosterone bayan motsa jiki yana haifar da dalilai na sama, amma wannan ya bambanta da raguwar dogon lokaci a cikin testosterone wanda ya haifar da wuce gona da iri da aka ambata a cikin binciken Hackney.

 

 weightlifting

To ta yaya yawan wuce gona da iri ke shafar mata?

Zuwa

Binciken Hackney ya bayyana tasirin overtraining akan maza, amma kar kuyi tunanin cewa mata ba za su yi wani tasiri ba.

Yawancin binciken da ya dace akan mata shine don horo ɗaya. Manufar ita ce yin nazarin alaƙar da ke tsakanin tsarin haihuwar mace da motsa jiki. Motsawa na ɗan gajeren lokaci zai tayar da jijiyoyin tausayi na mata da ƙara abin da ake kira "amplitude pulse of vaginal." A cikin sharuddan layman, motsa jiki na iya haɓaka cunkoso na mata da haɓaka sha'awar jima'i.

Koyaya, darussan da aka ambata a cikin waɗannan karatun gabaɗaya ba su wuce mintuna 45 ba, wanda ya bambanta da masu horar da ƙetare, masu tseren marathon, ko masu sha'awar motsa jiki waɗanda ke yin horo na dogon lokaci 5-7 sau ɗaya a mako.

Zuwa

Tsawaita wa mata dogon lokaci yana haifar da irin wannan matsalar ga maza. Dukkan su pituitary/hypothalamic dysfunction ne, wanda ke haifar da raguwar matakan testosterone da estrogen. Haka kuma, da zarar an rage yawan kitse na jikin mace zuwa kusan 11%, zai haifar da dormancy na tsarin haihuwa, wanda zai haifar da alamomi kamar menopause da ƙarancin libido.Ana kuma nuna tasirin wuce gona da iri kan mata a cikin tsokar ƙasan pelvic na mata na musamman.

Rage yawan wuce gona da iri zai haifar da wani takamaiman taurin tsokar ƙasan ƙashin ƙugu, wanda zai haifar da jin zafi yayin jima'i. Yawan tashin hankali a wasu sassan tsokoki zai kuma shafi tsokar kashin ƙasan. Likitan ilimin jiki Julia Di Paolo ta ce:Tashin hankulan gastrocnemius zai kunshi hamstrings, kuma tashin hankalin hamstrings zai haifar da taurin tsokar kashin baya. Don haka a cikin kebantattun lokuta. Abin da ake buƙata ba kawai ƙarfi ba ne, har ma yana koyon yadda ake shakatawa. Abu ɗaya mai mahimmanci shine a guji yawan motsa jiki.


Lokacin aikawa: Aug-02-2021